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HOTUBA YA MKUU WA MKOA WA SHINYANGA MHE. 
ZAINAB R. TELACK KATIKA UZINDUZI WA SEMINA YA 

VIONGOZI NA WATENDAJI WA MKOA NA WILAYA 
KUHUSU USAJILI WA VIZAZI KWA WATOTO WA UMRI 

CHINI YA MIAKA MITANO ILIYOFANYIKA KATIKA 
UKUMBI WA OFISI YA MKUU WA MKOA YA SHINYANGA 

TAREHE 27 FEBRUARI, 2017 

 

Afisa Mtendaji Mkuu wa RITA, Bi Emmy Hudson 

Katibu Tawala wa Mkoa, 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Wajumbe wa kamati ya Ulinzi na Usalama ya Mkoa, 

Makatibu Tawala Wasaidizi, 

Makatibu Tawala wa Wilaya, 

Wakurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa, 

Wawakilishi kutoka Ofisi ya Rais – Tamisemi na Wizara ya 
Mambo ya katiba na Sheria. 

 Waganga Wakuu wa Wilaya, 

Wawakilishi wa Wadau wa Maendeleo – Unicef na VSO, 

Wageni waalikwa wote, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

Habari za Asubuhi!!! 
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Ndugu Washiriki, 

Awali ya yote napenda kuchukua fursa hii kumshukuru Mwenyezi 

Mungu, mwingi wa rehema, kwa kutuwezesha sisi sote kukutana mahali 

hapa tukiwa na afya njema kwa ajili ya semina yenye lengo la kutoa elimu 

kwa viongozi na watendaji kuhusu Mkakati wa Usajili wa Vizazi kwa 

Watoto walio na Umri Chini ya Miaka Mitano. Nachukua nafasi hii pia 

kuwakaribisha washiriki wote ambao ni wageni hapa Mkoani, 

niwahakikishie tu kwamba Shinyanga ni salama na shughuli zote 

zinafanyika kama zilivyopangwa. 

Nakushukuru sana Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu, Msajili Mkuu wa Vizazi 

na Vifo na viongozi wenzako kwa kunialika  kufungua semina hii ambayo 

ni muhimu na inaweka msingi wa utekelezaji wa mpango wa usajili wa 

watoto. 

Ndugu Washiriki, 

Kwa namna ya pekee naipongeza Menejimenti na watumishi wote wa 

RITA kwa jitihada mbalimbali ambazo mmekuwa mkizifanya katika 

kutimiza malengo ya msingi ya uanzishwaji wa Wakala (Agency) ikiwa ni 

pamoja na kuboresha huduma za usajili na utunzaji wa kumbukumbu 

nchini zikiwemo za Vizazi. Nafikiri wengi tunakumbuka miaka ya nyuma 

jinsi ilivyokuwa changamoto kupata cheti cha kuzaliwa lakini sasa hivi 

wote ni mashahidi kwa maboresho yaliyofanyika. 

 

Ndugu Washiriki, 

Sote tunafahamu kuwa maisha ya mwanadamu yeyote yanaanzia pale 

anapozaliwa. Tukio la uzazi, maana yake ni ongezeko la idadi ya watu 

katika jamii na katika Taifa.  
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Kwa upande wa Serikali tukio hilo maana yake ni kuongezeka wajibu wa 

kutoa huduma mbalimbali kwa wananchi wake. Sababu hiyo inapelekea 

usajili, upatikanaji na utunzaji wa kumbukumbu sahihi za kila tukio jipya 

la kizazi kuwa jambo la msingi sana.  

Ndugu Washiriki, 

Takwimu za Vizazi ni kichocheo cha maendeleo nchini kwani Serikali 

huhitaji takwimu hizi kwa ajili ya kupanga mipango ya maendeleo ya 

muda mfupi na muda mrefu. Ikumbukwe kwamba mipango mingi ya 

serikali huanzia katika ngazi za Mamlaka za Serikali za Mitaa, hivyo basi 

bila takwimu hizi ni vigumu kwa Halmashauri  kuweza kujua kwa usahihi 

mahitaji ya kupeleka huduma muhimu kwenye jamii. Kwa mfano ni 

muhimu kujua katika miaka mitano ijayo kutakuwa na wanafunzi 

wangapi wanaohitaji kuanza elimu ya msingi, vituo vya afya vingapi 

vinahitajika katika eneo husika, nk. Afisa mtendaji mkuu wa RITA katika 

hotuba yake ametoa mifano miwili dhahiri inayohusu changamoto 

tulizonazo katika shule zetu hapa shinyanga na sababu kubwa ya msingi ni 

kutokuwa na takwimu sahihi za wananchi tulionao. 

 

Ndugu Washiriki, 

Kama Afisa Mtendaji Mkuu wa RITA alivyoainisha Takwimu za Mkoa wa 

Shinyanga za watoto waliosajiliwa na kuwa na vyeti vya kuzaliwa kuwa ni 

asilimia 9.4 tu, mimi kama Mkuu wa Mkoa nasema (na nimekuwa 

nikisema kwenye maeneo mbalimbali) kwamba Takwimu hizi 
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haziridhishi, ni lazima kuwe na mabadiliko hasa tukitumia fursa ya 

mpango huu uliobuniwa na Serikali ambao hivi karibuni utaanza 

kutekelezwa katika Mkoa wetu. Ni changamoto kubwa, lakini naamini 

inawezekana kukabiliana nayo na hasa pale ambapo wadau wote 

tutashirikiana kwa pamoja na kutimiza wajibu wetu kwa watoto. 

Ndugu Washiriki, 

Kwa mfumo uliopo, vyeti vya kuzaliwa vinapatikana katika Ofisi za 

Wakuu wa Wilaya tu. Tumesikia wote jinsi Mkakati huu 

utakavyotekelezwa katika Mkoa wetu, tafsiri ya haraka ni kwamba kuanzia 

leo, vituo vya usajili na upatikanaji wa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto wa umri wa 

chini ya Miaka Mitano kwa Mkoa wa shinyanga vitaongezaka kwani huduma hizo 

zitakuwa zikipatikana katika Ofisi za Watendaji wa kata na Vituo vya Tiba. 

 Haya ni mageuzi makubwa na nichukue fursa hii tena kuwapongeza 

RITA kwa kuunga Mkono juhudi za Serikali za kugatua madaraka na 

kusogeza huduma karibu na wananchi kama ilivyo dhamira ya Serikali ya 

awamu ya tano. 

 

Ndugu Washiriki, 

Usajili ni muhimu sana kwa kila mwananchi kwani kila mmoja bila kujali 

umri hutumia cheti cha kuzaliwa kwa ajili ya kupata huduma nyingine za 

msingi. Naamini na ninaomba iwe hivyo kwamba RITA itabuni na kuleta 

mpango mwingine kwa ajili ya kundi la watu walio na umri zaidi ya miaka 

mitano kwani kundi hili nalo lina watu wengi na wengine ni wanafunzi 

ambao wanahitaji sana vyeti vyao vya kuzaliwa. 
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Ndugu Washiriki, 

Mtendaji Mkuu wa RITA ametushirikisha takwimu za mafanikio ya 

utekelezaji wa mpango huu katika Mikoa ya Iringa na Njombe na 

tumesikia kwamba mafanikio hayo yamechangiwa na usimamizi thabiti 

uliofanywa na viongozi, hivyo basi  Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya, 

Mganga Mkuu wa Mkoa, Wakurugenzi wa Halmashauri na wengine wote 

kuanzia sasa tujipange ili Mkoa wetu uingie katika Mikoa yenye mafanikio 

katika utekelezaji wa mpango wa usajili wa watoto.  

Naagiza kwamba, kila mmoja kwa nafasi yake akasimamie na kuratibu 

zoezi hili la Serikali kwa nguvu zote na pasiwepo mtu wa 

kuwakwamisha. 

 

Ndugu Washiriki, 

Leo tuko hapa kupata elimu ya kina kuhusu masuala ya usajili. Nawaomba 

wote tufatilie mada zitakazotolewa kwa makini na tusisite kuuliza au 

kuomba ufafanuzi pale tunapokuwa hatujaelewa. Naomba 

kuwakumbusha kwamba cheti cha kuzaliwa hakitolewi kwa kila mtu 

isipokuwa tu kwa wale waliozaliwa katika ardhi ya Tanzania.  

Mkoa wetu ni moja ya Mikoa ulio na muingiliano mkubwa wa wananchi 

wa nchi jirani kama vile Rwanda, Burundi, DR Congo, n.k. Hivyo,  

tunahitaji kusimamia kikamilifu kuhakikisha wanaopata cheti cha 

kuzaliwa ni wale wanaostahili tu na ndio maana leo tumewashirikisha 

wajumbe wa kamati ya ulinzi na usalama ya Mkoa ili tupate mawazo yao 

ya namna bora ya kuwadhibiti wasiostahili. 
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Ndugu Washiriki, 

Ili kuweza kutekeleza mpango huu kwa mafanikio iko haja ya sisi kama 

mkoa kujiwekea malengo ya utekelezaji ambayo yatakuwa kama dira yetu, 

baada ya mafunzo na majadiliano katika semina hii naomba muweke 

maazimio ambayo binafsi nitafuatilia utekelezaji wake kwa karibu sana ili 

kujua ufanisi wake.  

Napenda kuwakumbusha kwamba Serikali ya awamu ya tano inatumia 

kaulimbiu ya hapa kazi tu, katika mpango huu nataka kuona kauli mbiu 

hiyo ikitekelezwa kwa vitendo. Binafsi, sitamvumilia kiongozi au mtendaji 

yoyote atakayefanya kazi hii chini ya kiwango na kusababisha mkoa 

kutofikia malengo. 

Ndugu Washiriki, 

Afisa Mtendaji Mkuu pia ameeleza kuhusu Majaribio yatakayofanyika 

katika mkoa wetu kuhusu Mfumo wa TEHAMA. Nawaagiza wale wote 

watakaohusika katika zoezi hili wazingatie maelekezo ili kuweza kupata 

matokeo bora yatakayowezesha kupatikana kwa Mfumo bora wa Kutuma 

na kutunza kumbukumbu za waliosajiliwa. Mimi ni muumini wa 

matumizi ya teknolojia katika kuboresha utoaji wa huduma kwa wananchi. 

Hivyo, nitafuatilia pia kujua maendeleo ya majaribio hayo. 

Ndugu Washiriki, 

Narudia tena kwa kusema kuwa, naunga mkono Mpango huu na pale 

ambapo watendaji kutoka RITA mtahitaji msaada wowote ulio ndani ya 
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uwezo wa Mkoa naomba msisite kunishirikisha mimi binafsi au Katibu 

Tawala wa Mkoa.  

Naomba nikuahidi Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu wa RITA kwamba, kama 

ilivyowezekana katika mikoa mingine na hapa Shinyanga itawezekana. 

Ndugu Washiriki, 

Baada ya kusema hayo, ninayo heshima sasa kutangaza 

kwamba semina hii kwa viongozi na watendaji wa Mkoa na 

Wilaya kuhusu usajili wa vizazi kwa watoto wa umri chini ya 

miaka mitano imefunguliwa Rasmi leo tarehe 27 Februari, 2017.  

Ahsanteni sana kwa kunisikiliza 


